Kinh nghiệm phỏng vấn APS
Chuyên ngành học
Kinh doanh quốc tế

Tên hoặc Nickname của tác giả
torang123

Địa chỉ trang web, facebook của tác giả (nếu có)
-

Nơi phỏng vấn
Tổng lãnh sự Đức, TP. Hồ Chí Minh

Năm phỏng vấn
2014

Ngôn ngữ dùng để phỏng vấn
Tiếng Anh

Nội dung bài viết
Hôm nay mình vừa đi phỏng vấn APS về, còn nóng hổi, post lên cho anh chị em nào định đi để bù đắp lại ân tình mấy anh chị đi trước đã để lại hàng cho người đọc ké như mình.
Mình phỏng vần APS bằng tiếng Anh tại TPHCM, ngành mình học là kinh doanh quốc tế. Nay đi phỏng vấn cũng xôm tụ bà con lắm, mình đến nơi thấy có khoảng 3-4 người đang đợi và cứ chốc chốc lại có người vào nên nói chung là cũng không có một mình một cõi đợi lên đài.
Chắc mình rơi vào tay của hai bác gầy và bác tròn tròn trong truyền thuyết vì hôm nay có tới 4 người phỏng vấn, chia làm 2 cặp, mỗi cặp 1 lớn tuổi, 1 trẻ hơn. Nhận xét về hai bác là rất thân thiện ( hai bác ở couple kia thì có bác trẻ nhìn xì tin đáng yêu lắm, còn bác lớn tuổi thì nghiêm nghị tí). Mình hẹn lúc 11h và phỏng vấn lúc 11h40. CÁC BẠN NÊN TỚI SỚM HƠN GIỜ PHỎNG VẤN GHI TRÊN EMAIL ÍT NHẤT LÀ 20 PHÚT, ĐỪNG ĐI SÁT GIỜ VÌ SẼ BỊ NÓI LÀ TỚI TRỄ ĐÓ.
Đề của mình là như sau:
International Marketing: explain the activities in economic fields
Risk Management: Principle and explain
Macroeconomics and microeconomics explain two terms
có điều bác tròn tròn kêu mình là thích thì take note, muốn ghi gì cũng được, có 20 phút để chuẩn bị, đằng nào lát nữa cũng vào chém với hai bác nên bác cũng không kêu mình phải viết ra như 1 cái sớ, mình chỉ ghi vài ý cho từng câu thôi. Tuy nhiên, phỏng vấn xong thì tờ giấy đề và tờ giấy nháp bác thu tất.
Sau 20 phút mần ăn và rị mọ bên tờ giấy, mình được vào chém gió với hai bác. hai bác kêu mình giới thiệu về bản thân, xong cái hỏi mình đi làm gì, ở đâu, qua đức mần cái chi. rồi bác tròn tròn đưa cho mình 1 bài báo, kêu mình đọc to, hỏi mình có chữ nào không hiểu không ( bài báo nói về thị trường chứng khoán việt nam chứng kiến cảnh bán ra nhiều sau vụ Việt Nam, Trung Quốc đâm tàu ở biển Đông) rồi bác kêu mình tóm tắt, rồi hỏi mình tại sao thị trường chứng khoán lại bị như vậy ( cái này dễ chém).
Tiếp theo, bác đè cái bảng điểm của mình ra, bốc ngay 2 môn bị dính 2 con sáu của mình trong 3 học kỳ cuối, hỏi sao môn này bị 6, không thích hả. À còn một môn học mà bác tròn tròn thấy lạ nên hỏi mình môn đó là môn gì. Tóm lại là mình trả lời dài dòng, vô chi tiết thì bị bác gầy kéo lại, bảo đừng nói chi tiết nữa, nói cái chung chung thôi hờ hờ hờ hờ hờ hờ.
À trong cái risk management bác còn hỏi mình về cái rủi ro tài chính, hỏi là nếu giờ mua máy móc nhập khẩu thì làm thế nào để tránh chênh lệch tỉ giá khi thanh toán. Mình chém dùng cái call option, xong các chú hẻm nói gì, chỉ nói qua câu tiếp.
tình hình là mình ôn bài tập các môn điểm mình cao, các bác không hỏi tới, chỉ chăm chăm hai cái con 6 mà hỏi T T.
Các bạn nào có thi APS kỳ sau thì đừng bỏ qua vi mô, vĩ mô nhé. Nói chung là lời các anh chị đi trường truyền lại là ko có sai nên các bạn cố lên nhé
Mình thi xong rồi còn kết quả thì để mốt tính ^ ^.
Chúc các bạn nào đi thi đi tốt nha