Kinh nghiệm phỏng vấn APS
Chuyên ngành học
Automation

Tên hoặc Nickname của tác giả
phetphot

Địa chỉ trang web, facebook của tác giả (nếu có)
-

Nơi phỏng vấn
Đại sứ quán Đức, Hà Nội

Năm phỏng vấn
2014

Ngôn ngữ dùng để phỏng vấn
Tiếng Anh

Nội dung bài viết
Chào cả nhà.
Hôm nay mới có tg rảnh chia sẻ tí kinh nghiệm thi APS cùng mọi người.
Mình học Automation - BKHN. PV hôm 6/5/2014 tại DAAD HN. Lịch PV được báo trước khoảng 2 tuần. Mình còn không nhận được email hẹn PV, chờ lâu sôt ruột viết mail hỏi Ms. Giang thì hóa ra bị gửi nhầm địa chỉ mail.
Về ôn tập cấp tốc. Sáng 6/5/2014 ăn mặc lịch sự ung dung đến BK chờ lên thớt. Các bác hẹn mình 11h20 nhưng mình đến từ 10h30 ngồi hóng như ... xem tát ao. Lúc mình đến cũng chừng hơn chục người nữa cũng đang chờ. Ngồi buôn dưa lê với các bạn. Người thì PV bằng tiếng Đức, người thì bằng tiếng Anh. Cứ có người nào PV xong ra lại nhao lên hỏi han đại loại có trả lời được không, có làm được BT không, các bác ấy hỏi những gì .... abcdxyz.
Mình ngồi chờ đến 11h50 vẫn chưa thấy bác nào ra gọi tên mình cả trong khi đó có bạn hẹn 11h40 đã PV xong từ lâu và ra về rồi. Có bạn được hẹn 11h nhưng 10h30 đã thấy ra gọi vào nhưng chưa có mặt. Nên là khoản tg cũng lung tung tốt nhất cứ đến trước lịch hẹn 30p - 1h. Hôm mình PV có 2 cặp. 1 cặp bác béo - bác gầy và 1 cặp bác già - bác trẻ.
Ngồi chờ đến 12h bác gầy (so với bác béo thôi) ra gọi mình vào phòng làm BT. Đưa cho 1 tờ giấy viết song ngữ Anh - Đức. Trong đó có 1 cái hình lằng ngoằng gồm 4-5 vòng feedback của cái môn lý thuyết điều khiển tự động (Hicc...ngày xưa mình học ngu môn này nhất quả đất) và 3 câu hỏi.

1. Explain the term " Cascade control " ( Đây là lần đầu tiên nhìn thấy cái khái niệm này, mở từ điển trên bàn ra tra thấy cái chữ "Cascade" nghĩa là thác nước -> chẳng liên quan gì đến control nên bỏ qua )
2. Explain the control principle of the machine above. ( Ngồi cố nhớ lại mớ kiến thức về ĐKTD rồi viết linh tinh được vài dòng )
3. The purpose of the xxx sensor in the circuit. ( Câu này chưa kịp làm thì hết giờ )

Xong bác béo dẫn 1 bạn khác vào phòng rồi kêu mình ra ngoài đợi. Sau đó theo bác sang phòng PV.
Vào phòng, bác béo ngồi ghi chép, bác gầy ngồi đối diện mình rồi bắt đầu bắn. Đầu tiên bác giới thiệu qua qua về 2 bác rồi bảo mình giới thiệu bản thân, sang Đức học gì, tại sao lại chọn Đức. Mình bắn một hồi về bản thân, tên tuổi, học ở trường HUT, đã tốt nghiệp và đi làm và bây giờ muốn sang Đức học Master ngành Electrical Engineering rằng thì là vì Đức rất nổi tiếng về technic nên muốn sang học Master xong rồi quay về quê hương làm chuyên gia trong lĩnh vực điên nặng, rằng thì là chi phí ở Đức rất chi là hợp lý, cảnh thì đẹp, người thì thân thiện ...
Xong bác hỏi mình thế đã học tiếng Đức chưa mình nói luôn là chưa học tí nào. Thế có chứng chỉ tiếng Anh nào không, bảo có rồi.
Xong bác lôi bảng điểm ra hỏi. Thấy gạnh chi chít các môn từ thấp điểm đến cao điểm. Bác lướt 1 vòng rồi chỉ môn PLC hỏi nó là cái gì cho 1 ví dụ ứng dụng của nó. Mình nêu khái niệm xong lấy giấy ra vừa vẽ vừa nói về VD. Bác ờ ờ rồi chỉ vào đồ án TN hỏi làm về cái gì. Mình lại lấy giấy ra vừa vẽ vừa nói, chắc vì không được rõ ràng lắm nên bác cũng ờ ờ rồi hỏi qua môn khác mặc dù mình chưa trình bày hết. Bác hỏi sang môn cảm biến học về những loại nào. Mình kể 3-4 loại xong bác quay sang hỏi bác béo hết giờ chưa. Bác béo bảo còn 2 phút. Thế là bác lại quay lại hỏi tiếp. Môn Thủy Khí động lực học thì học cái gì. Ứng dụng của nó trong hệ thống Robot là gì. Mình nói linh tinh một hồi rồi bác bảo OK hết giờ rồi, kết quả sẽ có trong 1-2 tuần rồi good bye.
Mình ra khỏi phòng thấy hoang mang luôn. BT thì không làm được, PV thì không tốt lắm nên nghĩ chắc không trượt là may rồi. Về nhà hồi hộp chờ đợi.
8 ngày sau có KQ mình không tin là được gute. Nên mình nghĩ APS là để các bác kiểm tra xem cái bằng TN của mình có phải là nhà nước cấp thật không hay là đi mua. Nên chắc qua PV các bác thấy mình cũng có nói được tí chút (mặc dù toàn chém bậy) nên cho gute.
Hy vọng góp được tí kinh nghiệm cho các bạn đi PV APS.
Chúc các bạn bình tĩnh và tự tin.