User Tag List

Likes Likes:  0
Dislikes Dislikes:  0
Results 1 to 7 of 7

Thread: Xin ý kiến về việc làm thêm khi du học !!! [Đi làm sau khi học xong ở Đức]

Junior Member
    Tiếng Đức
    1-100 giờ
    Học vấn
    Đang học Đại học

Xin ý kiến về việc làm thêm khi du học !!! [Đi làm sau khi học xong ở Đức]

Hiện tại mình đang du học gần 3 năm rồi, khi mới qua đây mình nói tiếng Đức khá tệ nhưng bây giờ thì ở lâu nên cũng nghe nói tốt hơn chút. Trước giờ mình vừa học vừa làm phục vụ ở các quán bán fastfood để kiếm thêm tiền trang trải chi phí sinh hoạt. Giờ mình chuẩn bị ra trường thì thấy kĩ năng chuyên môn trong lĩnh vực mình đang học chưa có. Và mình đang rất lo là khi về VN sẽ thất nghiệp cao vì mình thấy hiện tại các công ty thường hay đòi hỏi kinh nghiệm gần đúng với chuyên môn học và làm, Nhưng ở bên đây mà xin đi làm thêm hay thực tập đúng chuyên môn thì rất khó vì mình là sinh viên Châu Á, các bạn nào có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với???

Junior Member
    Tiếng Đức
    1-100 giờ
    Học vấn
    Đang học Đại học
    Phải chịu thôi bạn ơi, kiểu mình du học sinh Châu Á ấy, không được coi trọng nhiều nên mình thấy chỉ có xin mấy việc kiểu phục vụ, tiệm fast food thì mới dễ được nhận thôi

Junior Member
    Tiếng Đức
    Zertifikat A1
    Học vấn
    Đang học Đại học
    Tùy thôi chủ top ơi, đừng đánh đồng họ khinh rẻ dân châu Á, bạn tui vẫn xin được làm trợ giảng đó thôi, quan trọng là thể hiện cho người ta thấy mình có ý chí kìa. Giờ tui thấy cũng nhiều du học sinh xin đi thực tập á, cứ thử xem sao

Junior Member
    Tiếng Đức
    1-100 giờ
    Học vấn
    Đang học Đại học
    @Daniel t sợ xin thực tập phải nghỉ làm thêm á bạn, lỡ không có lương là ăn hành luôn

Junior Member
    Tiếng Đức
    Chưa học
    Học vấn
    Đang học Đại học
    Quote Originally Posted by Tiffany View Post
    @Daniel t sợ xin thực tập phải nghỉ làm thêm á bạn, lỡ không có lương là ăn hành luôn
    Phải chấp nhận chứ bạn, mình xin thực tập chủ yếu lấy kinh nghiệm mà, thà sống cần kiệm vài tháng để sau này còn xin được mấy việc ngon ngon lương cao thì mới đáng

Junior Member
    Tiếng Đức
    trên 1000 giờ
    Học vấn
    Tốt nghiệp PTTH Đang học Đại học
    Chủ top nếu ngại đi thực tập thì thử tìm hiểu về freelance đi, tụi bạn t đi du học cũng đang nhận job làm thêm á, có đứa dịch thuật, design,... vừa học hỏi thêm vừa tích lũy kinh nghiệm luôn, mà cẩn thận xíu tại cũng có mấy vụ lừa đảo rồi :/

7. Thanks Tiffany, AnnaNgo thanked for this post
    Junior Member
    Tiếng Đức
    1-100 giờ
    Học vấn
    Đang học Đại học
    Quote Originally Posted by wangyuan View Post
    Chủ top nếu ngại đi thực tập thì thử tìm hiểu về freelance đi, tụi bạn t đi du học cũng đang nhận job làm thêm á, có đứa dịch thuật, design,... vừa học hỏi thêm vừa tích lũy kinh nghiệm luôn, mà cẩn thận xíu tại cũng có mấy vụ lừa đảo rồi :/
    uầy, giờ tui mới biết có vụ này á, đó giờ cứ tưởng freelance là ngành chỉ dành riêng cho dân thiết kế cơ, để tui tìm hiểu thử, tks bạn nhiều nhe