User Tag List

Thanks Thanks:  0
Dislikes Dislikes:  0

View Poll Results: Bạn đánh giá bài chia sẻ kinh nghiệm phỏng vấn APS này thế nào?

Voters
0. You may not vote on this poll
  • Rất tốt

0 0%
  • Khá tốt

0 0%
  • Trung bình

0 0%
  • Chưa tốt

0 0%
Results 1 to 1 of 1

Thread: APS, Năm 2017, Chuyên ngành học "Ngôn ngữ Anh", Tác giả "kelsiehua"

Junior Member
    Tiếng Đức
    201-300 giờ
    Học vấn
    Cử nhân

APS, Năm 2017, Chuyên ngành học "Ngôn ngữ Anh", Tác giả "kelsiehua"

Mình nhận lịch vào cuối tháng 3 và thi vào 22/5. Vậy là mình có khoảng 2 tháng để ôn thi. Thật ra như vậy đối với mình cũng không nhiều vì khoảng thời gian trước khi thi mình còn đi làm túi bụi, hơn nữa mình cũng đã tốt nghiệp được 2 năm, toàn bộ kiến thức gần như quên sạch.

Mình học khoa Ngôn ngữ Anh, chuyên ngành Tiếng Anh Kinh doanh. Bằng tốt nghiệp của mình lại ghi là “English Language” chứ không phải Business English. Trong quá trình mình học thì có tìm hiểu sâu cả về 2 mảng là ngôn ngữ và kinh doanh.
    Vì vậy nên rất khó lường trước được rằng người ta sẽ hỏi gì, sẽ đánh vào mảng ngôn ngữ hay kinh doanh. Mình cho rằng vì bằng tốt nghiệp của mình là Ngôn Ngữ Anh và ngành mình dự định học khi sang Đức vẫn là nghiên cứu ngôn ngữ (English Philology) nên thầy cô sẽ tập trung hỏi mình các môn có liên quan đến ngôn ngữ trong bảng điểm. Thế là mình ôn xoáy vào các môn ngôn ngữ thôi, chỉ xem sơ qua các môn kinh doanh thương mại như Management, Marketing, Foreign Trade blah blah....Còn bao nhiêu thời gian và sức lực mình tập trung vào các môn như phonetics and phonology, morphology and syntax, semantics and pragmatics, English culture, American culture, introduction to linguistics,comparative linguistics…..Tóm lại là phần ngôn ngữ. Và mình rất tự tin vào mảng này.

Nhưng đúng là đời không như là mơ huhu.....
    Ngồi ở phòng chờ được 20 phút thì một nhóm các thầy cô người Đức bước vào, một cô người Đức vô cùng thân thiện đến gần pick mình sang phòng khác (do tên mình đầu danh sách, được thi đầu. May quá khổ trước sướng sau hihi ).
    Đây là phòng thi viết, cô đưa mình một tờ giấy trong đó có câu hỏi, bảo làm trong 15’ sau đó cô sẽ quay lại và đưa mình sang phòng phỏng vấn.
    Đập vào mắt mình lúc này là vỏn vẹn 1 câu hỏi: List 5 functions of management and explain 3 of them.
    Mình hoảng loạn do không hề xem kỹ môn này, mình nghĩ trong đầu lần này tiêu chắc. Nhưng sau vài phút lấy lại bình tĩnh, mình vận dụng hết trí nhớ còn sót lại và kiến thức vốn có của bản thân để trả lời câu hỏi trên. Thật ra câu hỏi này cũng khá thực tế, mình có thể trả lời theo kinh nghiệm và quan sát của mình ( trong suốt 2 năm làm việc). Thế là mình list ra 5 functions và trong đó giải thích cụ thể 3 functions, theo mình đoán là 3 câu đó để trình bày trong phần thi speaking. Kinh nghiệm đưa ra là nên chọn 3 cái nào mình hiểu rõ và tự tin nhất để nếu có bị hỏi sâu thì mình vẫn đủ kiến thức và hiểu biết để trả lời.
    Khi mình vừa đặt bút ở function cuối cùng cũng vừa lúc một thầy khác bước vào đưa mình sang phòng phỏng vấn.

Phòng phỏng vấn của mình chỉ có 2 người, 1 là cô thân thiện khi nãy, lúc nào cũng cười tươi để hs đỡ áp lực, người thứ 2 là một thầy Đức trẻ, trông nghiêm nghị. Cô là người phỏng vấn còn thầy là ngồi ghi chép. Có lẽ vì vậy nên mình trò chuyện rất thoải mái, không có cảm giác như đang bị phỏng vấn.
    Phần đầu cô cũng hỏi về bản thân và một số câu tương tự trong kì thi APS như : Sống ở đâu ? Học tại trường nào ? Tại sao lại sang Đức ? Và sang đó học ngành gì ?
    Vì mình đã từng sang Đức vài tháng trước (do mình tham gia một dự án tình nguyện tại Châu Âu và sang Đức chơi vài tuần ) nên mình và cô trò chuyện một tí về dự án tình nguyện đó, đó cũng liên quan đến lý do mình mong muốn sang Đức học nên câu trả lời của mình tương đối thuyết phục được cô.

Sau đó cô hỏi sang đó mình học ngành gì. Mình bảo English Philology (Ngữ Văn Anh). Cô cười tươi và nói: I know i have asked this a hundred times but i still wanna ask you “Why do you wanna come to Germany to study English Philology?” (Tôi biết tôi đã hỏi các học sinh câu này cả trăm lần, nhưng tôi vẫn muốn hỏi bạn “Tại sao bạn lại muốn sang Đức để học ngành Ngữ Văn Anh? ). Do đã chuẩn bị kỹ cho câu hỏi này (các bạn sang đó học ngành Tiếng Anh 90% sẽ bị hỏi hihi), mình tự tin trả lời : Đầu tiên, em không đủ điều kiện để sang các nước như US, UK để học do học phí khá cao. Thứ 2, nước Đức nổi tiếng là 1 trong những nước có hệ thống giáo dục thuộc top thế giới. Thứ 3, vì em đã từng đến Đức và em rất yêu thích môi trường, lối sống và con người Đức. Vậy là mình xong phần đầu tiên trót lọt hihi.

Vào phần chính, cô lướt qua bảng điểm của mình (đã được cô highlight các môn học cô sẽ hỏi). Mình liếc sơ thấy các môn cô highlight đều là các economics, marketing, .....Nghĩ trong đầu kì này tiêu thật rồi. Hoảng loạn tập 2.
    Đầu tiên cô kêu mình trình bày những gì đã viết trong giấy khi nãy. Mình kể ra 3 functions của management và giải thích. Cô vừa nghe vừa gật gật và chỉ hỏi thêm một câu là : Vậy trong một tổ chức thì các bộ phận sẽ report lại cho bộ phận cao nhất gọi là gì ? Mình trả lời là Senior Manager, cô không chịu, rồi mình nói cụ thể hơn là CEO, cô cũng không chịu. Sau một hồi, cô nói : “À mà thôi đi, vì ngành của mình không học sâu về management nên đến đây là đủ rồi.” Mình thở phào nhẹ nhõm.

Câu hỏi thứ 2 cô hỏi về Ngôn ngữ (yessss !!!). Cô hỏi môn phonetics and phonology mình học gì, mình kể về ngữ âm blah blah. Vậy điểm khác nhau giữa phonetics và phonology là gì. Mình bảo Phonetics is the production of sound by humans. Phonology is the study of sound system of a language. Cô bảo yes absolutely và không hỏi gì thêm.
    Tiếp theo cô quay lại comparative linguistics, cô hỏi môn này nghĩa là gì ? Mình bảo môn học này là so sánh giữa Tiếng Việt và các ngôn ngữ khác trên thế giới, nhưng chủ yếu là Tiếng Việt và Tiếng Anh. Cô hỏi À vậy nó khác nhau như thế nào ? Mình nói nó khác nhau từ nguồn gốc, Tiếng Anh là hệ ngôn ngữ Ấn Âu, còn Tiếng Việt là hệ ngôn ngữ Nam Á. Hai ngôn ngữ bắt nguồn từ 2 nền văn hóa khác nhau nên cách diễn đạt cũng khác. Cô hỏi khác như thế nào ? Mình bảo ở nền Văn hóa Châu Á sử dụng các idioms (thành ngữ) gắn liền với cuộc sống, truyền thống phương đông, còn idioms trong Tiếng Anh lại dùng các hình tượng, ẩn dụ gần gũi với đời sống phương Tây. Bắt được chữ “idiom” trong câu trả lời của mình, cô hỏi tới luôn : Vậy idiom là gì ? May là mình cũng học và hiểu về idiom nên không die. Vậy đó, các bạn phải cẩn thận trong câu trả lời của mình, chỉ trả lời những gì mình hiểu rõ nhé. Vì từ câu trả lời của bạn, thầy cô sẽ dẫn dắt tiếp xem mình hiểu sâu đến đâu.
    Sau đó cô hỏi vậy còn khác nhau gì không ? Mình trả lời : còn thứ tự từ loại trong câu. Cô yes absolutely và thêm vào “Còn các âm cuối cũng khác nhau nữa phải không”. Mình yes, hihi.

Mình và cô trò chuyện khá thoải mái nên mình cảm thấy thời gian trôi qua khá nhanh. Thầy bên cạnh cứ nhìn đồng hồ và ra hiệu cho cô. Cô hỏi thêm một câu nữa là trong bảng điểm của mình có môn ghi “Special Topic for Graduation Internship”, cô hỏi đó là gì. Mình bảo lần đấy mình làm nghiên cứu về American Culture (Văn Hóa Mỹ). Thật ra sau khi trả lời, mình đã đoán trước được cô sẽ hỏi gì hihi. Cô tiếp tục : Vậy em hiểu thế nào về American Dream (Giấc mỡ Mỹ) mà mọi người hay nói tới ? Đây là môn mình thích nhất trong 4 năm học đại học và là phần mình quan tâm nhất vì American Dream thật sự rất hay. Mình trả lời: American Dream là ước mơ của tất cả những người đặt chân đến nước Mỹ. Đó là tượng trưng cho mong muốn của con người Mỹ có được một cuộc sống tốt hơn, đầy đủ hơn và có nhiều cơ hội để vươn đến thành công. Giấc mơ Mỹ của mỗi người là khác nhau bla bla. Cô cười và gật gật liên tục tỏ ra đồng ý. Và lúc bấy giờ, khi tình hình chính sự Mỹ đang hồi căng thẳng, cô hỏi luôn về việc tổng thống Trumps vừa nhận chức ax ax @@. Cô hỏi vậy em nghĩ thế nào về ông ta ? Mình bắt đầu không biết trả lời như thế nào vì mình không quan tâm lắm về chính trị. Chỉ biết vấn đề ông cấm nhập cảnh đối với người đến từ 7 nước Hồi Giáo lớn. Vậy là mình nói về vấn đề đó. Cô vui vẻ :”Yes, he always says ‘American is the best ‘!!!”. Phần này chắc cô chỉ giao lưu văn hóa cho vui, hihi. XD

Buổi phỏng vấn kết thúc, cô bảo em đã làm rất tốt và cám ơn mình. Cả 2 người chào tạm biệt vô cùng thân thiện.
    Mình về nhà chờ tin được vài ngày thì xót ruột nên viết mail hỏi chị Giang tại ĐSQ Đức HN khi nào nhận được kết quả cho đợt thi 22/5. Chị bảo vừa lúc ĐSQ Đức đổi kiểu bằng mới của chứng chỉ APS nên phải chờ qua 1/6 mới nhận được kết quả. Đến 2/6 thì ĐSQ gửi chứng chỉ về tận nhà cho mình, gồm 10 chứng chỉ APS gốc. Kết quả của mình là Sehr Gut (Very good), mừng không nói nên lời luôn. Vậy là nhẹ bớt 1 gánh nặng hihi.

Như mọi người nói, APS là muôn hình vạn trạng. Không ai lường trước được sẽ bị hỏi gì cả. Như mình, đoán 90% sẽ bị hỏi về Ngôn ngữ nhưng ra thi cũng bị hỏi về Management. Các bạn không được bỏ môn nào cả, cứ xem hết tất cả các môn, nhưng kỹ các môn bạn cho là quan trọng đối với ngành học của mình thôi. Thậm chí mình xem luôn cả Mác Lenin vì từng nghe có bạn bị hỏi về câu này @@. Quan trọng nhất là tâm thế, các bạn cứ ôn bài kỹ và giữ trạng thái bình tĩnh, tự tin nhất khi đi thi nhé. Chỉ cần tâm thế tốt là các bạn sẽ hoàn thành buổi phỏng vấn thật tốt thôi.

Chúc các bạn may mắn và thực hiện được ước mơ nhé !!!

Tên hoặc Nickname của tác giả: kelsiehua
    Địa chỉ trang web, facebook của tác giả (nếu có): www.facebook.com/kelsie.hua
    Chuyên ngành học: Ngôn ngữ Anh
    Nơi phỏng vấn: TP. Hồ Chí Minh, Năm phỏng vấn: 2017, Ngôn ngữ dùng để phỏng vấn: Tiếng Anh
    Last edited by kelsiehua; 03-08-2017 at 01:01 PM.

2. Likes QuachVu liked this post